Numbers in Hausa

Information about counting in Hausa, a Chadic language spoken mainly in northern Nigeria and Niger.

If any of the numbers are links, you can hear a recording by clicking on them. If you can provide recordings, please contact me.

Numeral Cardinal numbers Ordinal numbers
0 sifiri  
1 ɗaya na fari (m)
na farko (pl)
ta fari (f)
ta farko (pl)
2 biyu na biyu (m)
ta biyu (f)
3 uku na uku (m)
ta uku (f)
4 huɗu
fuɗu
na huɗu (m)
ta huɗu (f)
5 biyar na biyar (m)
ta (f) biyar
6 shida
shidda
na shida (m)
ta shida (f)
7 bakwai
bokoi
na bakwai (m)
ta bakwai (f)
8 takwas
tokwas
tokos
na takwas (m)
ta takwas (f)
9 tara na tara (m)
ta tara (f)
10 goma
gomiya (pl) is sometimes used to express multiples of ten
e.g. gomiya uku (30)
na goma (m)
ta goma (f)
11 (goma) sha ɗaya *) na (goma) sha ɗaya
12 (goma) sha biyu na (goma) sha biyu
13 (goma) sha uku na (goma) sha uku
14 (goma) sha huɗu na (goma) sha huɗu
15 (goma) sha biyar na (goma) sha biyar
16 (goma) sha shida na (goma) sha shida
17 (goma) sha bakwai na (goma) sha bakwai
18 (goma) sha takwas
(goma) sha tokwas
ashirin biyu [gaira] babu **) (lit. 20-2)
na (goma) sha takwas
19 (goma) sha tara
ashirin ɗaya babu (lit. 20-1; babu = minus)
na (goma) sha tara
na ashirin ɗaya babu
20 ashirin
ishirin Note: in counting by twenties hauya and laso (= a score) are especially employed
e.g. hauya uku = sittin (60)
na ashirin
21 ashirin da ɗaya na ashirin da ɗaya
22 ashirin da biyu na ashirin da biyu
23 ashirin da uku na ashirin da uku
24 ashirin da huɗu na ashirin da huɗu
25 ashirin da biyar na ashirin da biyar
26 ashirin da shida na ashirin da shida
27 ashirin da bakwai na ashirin da bakwai
28 ashirin da takwas na ashirin da takwas
29 ashirin da tara na ashirin da tara
30 gomiya uku
talatin (Ar),
na talatin
40 gomiya huɗu
arba’in (Ar)
na arba’in
50 gomiya biyar
hamsin (Ar)
na hamsin
60 gomiya shida
sittin (Ar), hauya uku (lit. 20 x 3)
na sittin
70 gomiya bakwai
saba’in (Ar)
na saba’in
80 gomiya takwas
tamanin (Ar)
na tamanin
90 gomiya tara
tis’in (Ar)
tisa’in
casa’in; ɗari goma bus
ɗari gaira goma (lit. 100 – 10)
na tisa’in
98 ɗari gaira biyu (lit. 100 – 2) na ɗari gaira biyu
99 ɗari gaira ɗaya (lit. 100 – 1) etc. na ɗari gaira ɗaya
100 ɗari
miya
minya
zangu, ɗarur(r)uwa (pl) (e.g. daruruwan manoma = hundreds of farmers)
na ɗari
200 ɗari biyu
metan
metin
na ɗari biyu
300 ɗari uku na ɗari uku
380 arbaminya gaira ashirin (lit. 400-20) na arbaminya gaira ashirin
400 ɗari huɗu
arbaminya (Ar)
na ɗari huɗu, na arbaminya
500 ɗari biyar
hamsamiya
hamsaminya (Ar)
na ɗari biyar
na hamsamiya
600 ɗari shida na ɗari shida
700 ɗari bakwai na ɗari bakwai
800 ɗari takwas
ɗari tokwas
na ɗari takwas
900 ɗari tara na ɗari tara
1,000 dubu
alif (Ar)
zambar
na dubu
na kashi ɗaya daga dubu
1,200 alif wa metan na alif wa metan
1,500 alif wa hamsaminya na alif wa hamsaminya
1,820 dubu (alif
zambar) [ɗaya] da ɗari takwas da ashirin
na dubu (alif
zambar) [ɗaya] da ɗari takwas da ashirin
1,963 dubu [ɗaya] da ɗari tara da sittin da uku na dubu [ɗaya] da ɗari tara da sittin da uku
1,979 alif da ɗari tara da saba’in da tara na alif da ɗari tara da saba’in da tara
2,000 dubu biyu
alfin
alfyan (Ar)
na dubu biyu
alfin
alfyan
3,000 dubu uku
talata (Ar)
na dubu uku
na talata
4,000 dubu huɗu
dubu fuɗu, arba (Ar)
na dubu huɗu
na dubu fuɗu, na arba
5,000 dubu biyar
hamsa (Ar)
na dubu biyar
na hamsa
6,000 dubu shida
sitta (Ar)
na dubu shida
na sitta
7,000 dubu bakwai
saba’a (Ar)
na dubu bakwai
na saba’a
8,000 dubu takwas
tamani’a
tamaniya (Ar)
na dubu takwas
na tamani’a
na tamaniya
9,000 dubu tara
zambar tara
tisi’a
na dubu tara
na zambar tara
na tisi’a
10,000 dubu goma
zambar goma
na dubu goma
na zambar goma
40,000 dubu arba’in na dubu arba’in
100,000 zambar ɗari na zambar ɗari
999,999 dubu dari tara da gomiya tara da tara, da dari tara da gomiya tara da tara na dubu dari tara da gomiya tara da tara, na da dari tara da gomiya tara da tara
1,000,000 miliyan
miliyoyi (pl), zambar alif
zambar dubu
dubu ɗari goma
alif alif
na miliyan
1,000,000,000 miliyan dubu ɗaya
biliyan
na miliyan dubu ɗaya
1/2 rabi  
1/3 sulusi  
1/4 rubu’i  
3/4 rubu’i uku  
1/5 humusi  
2/5 biyu cikin biyar
biyu bisa biyar
 
1/6 sudusi  
1/7 subu’i  
1/8 sumuni
tumuni
 
5/8 biyar bisa takwas  
1/9 tusu’i  
1/10 ushuri
ushiri
 
1/11 ɗaya cikin goma sha ɗaya  
1/20 ɗaya bisa ashirin  
1,2 ɗaya da ɗigo biyu  
2 x 3 = 6 biyu sau uku shida ne  
10 x 5 = 50 goma sau biyar daidai da hamsin  
once sau ɗaya  
twice har sau biyu  
thrice sau uku
guda uku
 
the first time sau na farko  

Notes

Abbreviations: m = masculine; f = feminine; pl = plural; Ar = Arabic

Sources

Links

Details of numbers in Hausa
http://www.teachyourselfhausa.com/counting-of-numbers.php http://learn101.org/hausa_numbers.php

Information compiled by Wolfgang Kuhl

If you would like to make any corrections or additions to this page, or if you can provide recordings, please contact me.

Information about Hausa | Phrases | Numbers | Tower of Babel

Numbers in Chadic languages

Bole, Hdi, Hausa, Migaama, Moloko, Sokoro, Somrai

Numbers in other languages

Alphabetical index | Language family index

[top]


Green Web Hosting - Kualo

You can support this site by Buying Me A Coffee, and if you like what you see on this page, you can use the buttons below to share it with people you know.

 

Talk in Arabic - Learn Egyptian, Iraqi, Levantine, Sundanese, Moroccan, Algerian or Saudi Arabic

If you like this site and find it useful, you can support it by making a donation via PayPal or Patreon, or by contributing in other ways. Omniglot is how I make my living.

 

Note: all links on this site to Amazon.com, Amazon.co.uk and Amazon.fr are affiliate links. This means I earn a commission if you click on any of them and buy something. So by clicking on these links you can help to support this site.

[top]

iVisa.com